วันศุกร์ที่ 7 กรกฎาคม 2566 คณะครูและนักเรียนแผนการเรียนภาษาที่สองโรงเรียนพะเยาพิทยาคม ร่วมกันจัดกิจกรรมวันทานาบาตะ ซึ่งมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ผู้เรียนได้รับความรู้เกี่ยวกับประวัติความเป็นมาของเทศกาลวันทานาบาตะ และยังเปิดโอกาสให้นักเรียนได้แสดงความสามารถพิเศษ โดยภายในงานมีการแสดงจากนักเรียน การขายอาหาร และซุ้มกิจกรรมต่าง ๆ ให้นักเรียนได้ร่วมสนุก ณ โดมอเนกประสงค์ โรงเรียนพะเยาพิทยาคม
![](https://www.ppk.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/358155561_735767128351394_6739476664670576548_n-1024x683.jpg)
![](https://www.ppk.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/358571204_735758961685544_3289204225101694257_n-1024x576.jpg)
![](https://www.ppk.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/358720041_735759261685514_5309915586615205880_n-1024x576.jpg)